ด่วนครับๆๆ ลบ ubuntu

คือในเครื่อง มี ubuntu+windows

ขอทราบวิธีลบ ubuntu หน่อยครับ

เอาแบบwindows ยังอยู่นะครับ

ด่วนเลยครับ
AgentSmith
Guest
ผมก็ไม่ค่อยเป็นนะครับ เพิ่งหัดเล่นเหมือนกัน ขอตอบตามความรู้ที่มีนะครับ ผิดถูกขออภัย

ผมเดาเอาว่าของคุณคงจะบู๊ตแล้วขึ้นเมนูของ Grub ใช่หรือเปล่าครับ แล้วมันก็จะให้เลือกว่าจะบู๊ต Linux หรือ Windows
ถ้าต้องการ ลบ Linux ก็ไม่น่าจะยากเลยครับ
หาแผ่น Boot 98 หรือ ดอส ก็ได้มาบูต แล้วเรียกคำสั่ง Fdisk /MBR
มันจะเคลียร์ตัวโหลดเดอร์ของ Grub ทำให้มันบู๊ตเข้า Windows ได้เลย

พอเข้า Windows ได้ ก็ค่อยไปเคลียร์ Partion ของ Linux ออกให้หมด
แค่นี้ก็น่าจะเรียบร้อยแล้วนะครับ

ลองดูครับ
juntza
Guest
วิธีการเอา Linux ออกก็คงหาได้ไม่ยากนะครับ แต่สงสัยว่า มีปัญหาอย่างไรถึงอยากเอาออกเหรอครับ อาจจะช่วยแก้ปัญหาจริงๆ ของคุณโดยที่ไม่ต้องเอา Linux ออกก็ได้ครับ

ปล คำว่า "ด่วน" มันอาจจะสะกิดใจใครบางคน ผมว่า ใช้คำอื่นได้ก็ดีครับ