น้องใหม่ถามหน่อยครับ ผมต้องการ เปิด FTP ทำไมเปิดไม่ได้ครับ

ผมต้องการ เอาไฟล์ไว้บน server แล้วสามารถ เข้าไปดาวโหลด ข้อมูล ผ่าน Internet Explrer FTP

ผมจะทำตามแบบนี้ครับ ftp://ftp.psu.ac.th/pub/temp/

แต่ผมทำแล้วมันไม่เป็นตามมันขึ้นว่า
FTP root at XXX.XXX.XXX.XXX
To view this FTP site in Windows Explorer, click Page, and then click Open FTP Site in Windows Explorer.

ผมทำผิดตรงไหนหรอครับช่วยแนะนำหน่อย ครับ ผมได้ติดตั้ง ตัว vsftpd

ขอบคุณผู้รู้ทั้งหลายครับ
สมาชิก
เสริม คือ มันขึ้นมาแต่ไม่มี ไฟล์ให้เราดาวโหลด แล้วผมต้องเอาไฟล์เข้าไปไว้ที่ไหนถึงจะขึ้นมาครับ
ผู้ดูแล
การบ้านหรือเปล่าเนี่ย?
ลองดูในเรื่องของ Permission ดูนะครับ คงจะแนะนำแค่นี้ดีกว่า
ปัจจุบันเป็น Senior Developer ให้กับบริษัทแห่งหนึ่งแถวๆ ลาดพร้าว 80
ส่วน ชมรมโอเพนซอร์สล้านนา ตั้งอยู่ที่
ร้านเอ็มเทค โน้ตบุ๊คเซอร์วิสช้อป ช้างเผือก 300/12-13 ข้างอาคารไอคอนสแควร์ ติดกับ S&P ถ.มณีนพรัตน์ ต.ศรีภูมิ อ.เมือง เชียงใหม่ 50200
ติดต่อประธานชมรมที่เบอร์ 08-7185-0920
เว็บชมรม http://www.lanna-oss.org
สมาชิก
Permission ผมไม่รู้ครับมันคือไรลองบอกมาเลยได้ไหมครับ ผมไม่ได้เรียนมาครับแต่อยากเล่น คำสั่ง มันผมยังไม่รู้เลยจะทำอะไร ที เปิดเน็ตเอาไงช่วยตอบหน่อยละกันครับ ผมไม่มีความรู้ด้าน นี้ มีแต่ด้านดาวเทียม อิอิอิ
ไงขอ msn หน่อยก็จะดีมาก ครับ
ตัวอย่างที่ผมทำครับมันเป็นแบบนี้
ftp://61.47.34.134/

อีกอย่าง รู้สึกผมจะใช้ โปรแกรม ftp เข้า sv ไม่เหมือนชาวบ้านด้วยผมใช้ winscp นี้ มันเกี่ยวอะไรกัไหม ครับ
สมาชิก
โทษทีครับ ผมลองให้เอาเครื่องคนอื่นเข้าแล้วมันได้แล้วครับ สงสัยคงได้นานแล้ว

แล้วทำไมผมเปิดที่เครื่องคอมผมเองมันไม่ขึ้นอะไรเลยละครับ

แต่พอไปเครื่องอื่นมันให้ใส่พาสเข้าไปได้แล้ว ครับขอบคุณท่านที่ตอบนะครับ

ผมไม่รู้ user กับ พาส ที่จะเข้าอะครับ มันอยู่ โฟเดอไหนหรอ ครับ
สมาชิก
[quote author=naynoydream link=topic=19670.msg135662#msg135662 date=1298730786]
โทษทีครับ ผมลองให้เอาเครื่องคนอื่นเข้าแล้วมันได้แล้วครับ สงสัยคงได้นานแล้ว

แล้วทำไมผมเปิดที่เครื่องคอมผมเองมันไม่ขึ้นอะไรเลยละครับ

แต่พอไปเครื่องอื่นมันให้ใส่พาสเข้าไปได้แล้ว ครับขอบคุณท่านที่ตอบนะครับ

ผมไม่รู้ user กับ พาส ที่จะเข้าอะครับ มันอยู่ โฟเดอไหนหรอ ครับ
[/quote]
เครื่องตัวเองที่ใช้เป็นเครื่องเดียวกับ Server หรือเปล่า?
สมาชิก
ไม่ครับ คนละเครื่องเลยครับ ที่ผมใช้เล่น มันเป็น โน๊ตบุ๊ค ครับ
สมาชิก
[quote author=naynoydream link=topic=19670.msg135582#msg135582 date=1298576839]
Permission ผมไม่รู้ครับมันคือไรลองบอกมาเลยได้ไหมครับ ผมไม่ได้เรียนมาครับแต่อยากเล่น คำสั่ง มันผมยังไม่รู้เลยจะทำอะไร ที เปิดเน็ตเอาไงช่วยตอบหน่อยละกันครับ ผมไม่มีความรู้ด้าน นี้ มีแต่ด้านดาวเทียม อิอิอิ
ไงขอ msn หน่อยก็จะดีมาก ครับ
ตัวอย่างที่ผมทำครับมันเป็นแบบนี้
ftp://61.47.34.134/

อีกอย่าง รู้สึกผมจะใช้ โปรแกรม ftp เข้า sv ไม่เหมือนชาวบ้านด้วยผมใช้ winscp นี้ มันเกี่ยวอะไรกัไหม ครับ
[/quote]

Permission มันก็คือการกำหนดสิทธิ์ผู้ใช้อะครับ ว่าคนกลุ่มไหนสามารถเข้ามาใช้งานได้มั้งอะไรประมาณนี้อะครับ
สมาชิก
ตอนนี้ผม เข้า ไป ftp ตัวเองไม่ได้ ครับ ไม่รู้ไปสร้าง รหัสไรไว้ ตอนไหน

มีวิธีเข้าไปดูไหม ครับ รหัสอยู่ที่ไหน ครับ