aspirate-sulky

ubuntu ลง Flash และ Dream ได้หรือไม่และจะต้องทำอย่างไร

คือผมอยากจะหันมาเล่น ubuntu แต่ ผมจำเป็นต้องใช้ Flash กะ Dream เพื่อสอนนักเรียน ต้องทำอย่างไร และ ubuntu ลงได้หรือไม่
สมาชิก
ใช้โปรแกรมอื่นสอนทดแทนได้ไหมครับ

เช่นสอน Kompozer แทน Dream

แต่ทำแฟลชนี่ผมยังไม่เจอตัวที่ใช้ในอูเลยครับ
~ เอส เอง ครับ ~
ระบบปฏิบัติการที่ใช้
NOW!!!! น้องหนู X-UBUNTU 12.04 in คิงสะท้าน 16จีบี เจอเครื่องไหนว่างก็เอาไปเสียบใช้เรื่อยเปื่อย
สมาชิก
ทั้งสองโปรแกรมติดตั้งตรงๆ ผ่านน้องอุ๊ไม่ได้ แต่ติดตั้งผ่าน Wine/VirtualBox ได้ แต่ก็งั้นๆ ลงสองระบบไปเลยเพื่อแก้ปัญหา

แต่ถ้าอยากใช้น้องอุ๊เดี๋ยวๆ ก็ต้องเลือกหาซอฟท์แวร์อื่นๆ ได้ เวลาสอนต้องสอนในหลักการ วิธีการทำส่วนเครื่องมือก็เสาะหามาทดแทน อย่าไปยึดติดที่ตัวเครื่องมือ ว่าเว็บสวยๆ มันต้องเครื่องมือนี้เท่านั้น

การสร้างบ้าน ถ้าช่างเขาใช้ฝ่ามือกวาดปูนเรียบก็เกรียงหรือสามเหลี่ยม เราต้องให้เขาทำเพราะสุดยอดมาก ถ้าเขาใช้ขวานถากไม้แล้วเรียบกว่าใช้กบไส ก็ต้องยกนิ้วให้เขาไป เพราะนายแน่มาก

การสอนนักเรียนก็เหมือนช่างทำบ้าน ใช้ Text Editor เขียนเว็บสวยออกเยอะแยะไป ทำไมต้อง Dream ใช้ Quanta Plus, Bluefish, Aptana, Kompozer และอื่นๆ อีกมากมายได้ไหม มันหลักการเดียวกันเบื้องหลังคือโค๊ดคำสั่ง

ใช้ภาพเคลื่อนไหวธรรมดา โหลดเร็ว จาก Gimp ก็ได้ มันขึ้นที่การออกแบบ Flash ไม่ใช่ทุกสิ่ง บางครั้งมันกลับเป็นตัวถ่วงเสียอีก อยากใช้แฟลชบนน้องอุ๊ต้องรอหน่อย หรือไม่ก็ไปเข้าร่วมสังฆกรรมช่วยกันพัฒนาที่ F4L นะ

ในหลักสูตรประเทศนี้ ไม่ได้กำหนดให้ใช้ Dream และ Flash เท่านั้นนี่ครับ (คือไม่มีการกำหนดไว้ที่ตรงไหนด้วยซ้ำ พวกเราคิดเอาเองมากกว่า เพราะถ้าหลักสูตรประถม มัธยม ผมมีส่วนร่วมในการร่างมาแต่ต้น) ต้องคิดต่าง กล้าก้าวไปข้างหน้า เด็กของคุณจะได้มีประสบการณ์และแนวคิดนอกกรอบในการพัฒนาตนเองครับ

ลองดู สู้ๆ ไว้ อย่าพึ่งถอย ผมใช้มาทั้งปีสอนตั้งแต่ ม.1 ถึง ม. 6 ด้วยน้องอุ๊ไม่มีปัญหา เราปรับแก้กันได้ตามที่เล่าข้างบน  ;D ;D ;D ;D
ฅนอีสานถึงจะจน แต่จริงใจนะจ๊ะ... ขอบอก
e-M@il : webmaster (at) krumontree.com
สมาชิก
ผมเห็นด้วยกับครู บางครั้งเว็บสวยๆ มันเกิดไอเดีย ครีเอทีฟมากกว่า
flash กับ dream เป็นเพียงเครื่องมือหนึ่งที่ช่วยแสดงออกถึงไอเดีย
บางเว็บสวยมากๆ แบบสวยด้วยแฟลช แต่ว่ามันเยอะจนเบราเซอร์เดี้ยงไปเลยก็มี
แอดมิน
แวะมาโฆษณา

ใช้ JavaScript อย่างเดียวก็สวยได้เหมือนแฟลชนะครับ
ลองดูหน้าแรก[url=http://whsgroup.ath.cx]เว็บผม[/url] บน WebKit (Chrome/Safari) อันนั้นแหละครับใช้ JavaScript (รอ effect แป๊บนึงนะครับเพราะใส่ delay ไว้หลายวิ)

ข้อเสีย ของ JavaScript คือมันแบ่งชนชั้นครับ ถ้าใช้ Firefox อาจจะเห็น effect ช้ากว่า Chrome อย่างเห็นได้ชัด เพราะ engine มันช้ากว่า และสเปคเครื่องก็มีผลด้วย เพราะ effect เหล่านี้เกิดจากการเพิ่มค่าขึ้นลงอย่างช้าๆ อย่างเดียวครับ (ใช้ CPU ไม่ได้ใช้การ์ดจอช่วย)
ผู้ดูแล
ผมเกลียดที่สุดก็เวปที่มีแฟลชเยอะๆ (เกินความจำเป็น ไม่รู้มันจะใส่อะไรนักหนา) มันทำให้เครื่องผมอืด รับประทานซีพียูไปเต็มๆ
ผมจะใช้ noscript ของไฟฟ็อกซ์บล็อกเอาตลอด ไม่เคยดูแฟลชเลย เว้นแต่เนื้อหาจะชวนให้ดูเป็นอันๆไป

ว่าก็ว่านะ แค่ .gif อนิเมชั่นก็เพียงพอแล้ว ทำง่าย เปิดเร็ว ไม่ต้องถ่วง 8)
ปัญหาของคุณมีประโยชน์ต่อคนรุ่นหลัง ถ้าแก้ปัญหาได้สำเร็จแล้ว กรุณากลับมาแจ้งให้ทราบด้วย
ว่าแก้ปัญหาด้วยวิธีใดแล้วได้ผล เพื่อประโยชน์กับคนรุ่นหลัง และไว้อ้างอิงสำหรับตัวคุณเองด้วย ขอบคุณครับ
-------------------------------------
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
-------------------------------------
การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่
CharngXeL
Guest
แฟลชก็ข้อนข้างถ่วงครับ เพราะต้องลง plugin ด้วย แต่ถ้าพวก js,gif มันก็ไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ไม่ต้องถ่วงด้วย
สมาชิก
ลำบากใจจริงๆ ขาดดรีมไป
แต่ไม่เป็นไร หาใหม่ได้ อิอิ
สมาชิก
สอนเขียน HTML แล้วโยน Dream ทิ้งไปเถอะครับ ไม่งั้นเด็กของคุณอาจจะสร้างเว็บที่ฉลาดๆไม่ได้เลย เพราะสุดท้ายแล้ว หลายครั้งก็ต้องวิ่งไปแก้ที่โค๊ดอยู่ดี
charnchai
Guest
[quote author=Ween link=topic=14535.msg94110#msg94110 date=1269520263]
สอนเขียน HTML แล้วโยน Dream ทิ้งไปเถอะครับ ไม่งั้นเด็กของคุณอาจจะสร้างเว็บที่ฉลาดๆไม่ได้เลย เพราะสุดท้ายแล้ว หลายครั้งก็ต้องวิ่งไปแก้ที่โค๊ดอยู่ดี
[/quote]
ทำให้สอนได้ง่าย และรวดเร็วมั๊ง...
สูงสุดคือสู่สามัญ...W3C เน้อ...อย่าลืมกำพืด (เขียนถูกปล่าว) ;D ;D
สมาชิก
แต่ตอนนี้ผมกะขาดมันไม่ได้จิงๆ นะครับ
พยายามแล้วจิงๆ ถ้าจะเขียนจาวาเองจิงๆ มันใช้เวลานานนิดหน่อย
เพราะผมต้อง เปิดตำราอ่านไป ด้วย พอดีว่า กำลัง ศึกษาอยู่ พึ่งเริ่มเขียน
โปรแกรมตอนอยู่ ม 3 เองครับ ตอนนี้อยู่ ม 5 เลยจำเป็นต้องใช้เครื่องมือ
จำพวกนี้ ครับ

*ที่โรงเรียนของผม ไม่มี linux ซักเครือง มีแต่วินโดวหมดเลย มีแต่เซิฟเวอร์
ที่ใช้แบบ unix เท่านั้น อยากให้มีครูที่มีหัวใจเป็น linux มาสอนจังเลย จากเด็ก
เชียงใหม่ T_T
เหตุผลที่ผมใช้ UBUTU คือ
       1- ฟรี *เป็นคนไทยนิ เลยชอบ
       2- ใช้ os อื่น ตระบะแตก *อภิมหาเกมส์ทั้งหลาย
       3- คิดว่าคงเขียนโปรแกรมง่ายดี *คิดเอาเองอะ ที่จิงปวดหัวมาก อะไรกะไม่รู้
ผู้ดูแล
ลงใน flash drive or eternal hdd แล้วไปใช้แทนครับ
ASUS F81SE Chipset SIS 671MX , Intel Core2@T6500 2.1Ghz,
Seagate 320GB, Kingston DDR2 4GB Dual Chanel bus 800 , ATI HD4570 512MB <br>
เบื่อดราม่า น้ำเน่า สิ้นคิด ปัญญาอ่อนที่สุด
สมาชิก
[quote author=aborigines link=topic=14535.msg94144#msg94144 date=1269535633]
ลงใน flash drive or eternal hdd แล้วไปใช้แทนครับ
[/quote]

เขียน สคริปลงใน flash drive แล้ว เอาไปใช้หรอครับ หรือยังไงงง
       2- ใช้ os อื่น ตระบะแตก *อภิมหาเกมส์ทั้งหลาย
       3- คิดว่าคงเขียนโปรแกรมง่ายดี *คิดเอาเองอะ ที่จิงปวดหัวมาก อะไรกะไม่รู้
ผู้ดูแล
@aborigines คงหมายถึงให้ลง ubuntu บนแฟลชไดร์ว แล้วเอาไปบู๊ตใช้งานที่โรงเรียนน่ะ(เห็นบอกไม่มีลีนุกซ์)

@Rabbit ถ้าอยู่เชียงใหม่ ทำไมไม่ลองแวะเข้าไปหาความรู้ที่ ชมรมโอเพ่นซอสล้านนา ดูล่ะ เผื่อเจออาจารย์อวยชัย อาจได้รับคำปรึกษาที่ดีๆ ละเอียดๆ กว่านี้ ;)
ปัญหาของคุณมีประโยชน์ต่อคนรุ่นหลัง ถ้าแก้ปัญหาได้สำเร็จแล้ว กรุณากลับมาแจ้งให้ทราบด้วย
ว่าแก้ปัญหาด้วยวิธีใดแล้วได้ผล เพื่อประโยชน์กับคนรุ่นหลัง และไว้อ้างอิงสำหรับตัวคุณเองด้วย ขอบคุณครับ
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่
สมาชิก
อิอิ อยู่ไกลครับ รู้จัก อำเภอฝาง ไหมครับ

ที่มี ดอยฟ้าห่มปกอะ กว่าจะถึงเชียงใหม่ก็ 3 ชั่วโมงโน่นอะครับ

ตอนนี้เรียนอยู่ด้วยครับ